lafiya

Wadannan magunguna na iya haifar da cataracts

Wadannan magunguna na iya haifar da cataracts

Wadannan magunguna na iya haifar da cataracts

Yayin da alamun hawan cholesterol a cikin jini ya tabbatar da wahala tare da hangen nesa, ƙungiyar masana kimiyya ta yanke shawarar cewa marasa lafiya da ke da bambance-bambancen jinsin da ke da alaƙa da magungunan statin suna da haɗari na tasowa cataracts.

Sakamakon binciken da aka yi a baya ya nuna cewa akwai wasu shaidun da ke nuna cewa statins na iya ƙara haɗarin tasowa cataracts, a cewar The Print, yana ambaton Journal of the American Heart Association (JAHA).

statins kawai

Yayin da bincike na baya-bayan nan ya lura cewa masu bincike sun gano cewa wasu kwayoyin halittar da ke kwaikwayi ayyukan statins suma suna iya kara hadarin kamuwa da ido.

Sun bayyana cewa waɗannan magungunan yawanci suna rage matakan LDL cholesterol ta hanyar hana wani enzyme mai suna HMG-CoA-reductase (HMGCR).

Koyaya, binciken kimiyya ya tabbatar da cewa bambance-bambancen a cikin yankin HMGCR a cikin kwayoyin halittar ɗan adam suna shafar yadda marasa lafiya ke metabolize cholesterol.

Shi kuwa jagoran binciken, Farfesa Jonas Jahaus, wani ma’aikaci ne a rukunin Halittar Halittar Zuciya a dakin gwaje-gwajen Molecular Cardiology Laboratory a Sashen Kimiyyar Halittu na Jami’ar Copenhagen da ke Denmark, ya ba da rahoton cewa binciken ya kasa samun wata alaka tsakanin sababbi. Magungunan da ba na statin ba da magunguna na gabaɗaya. Ragewar lipid da haɗarin cataract, don haka yana yiwuwa wannan tasirin yana da alaƙa da statins.

Duk da haka, ya jaddada mahimmancin fa'idodin statins don rage matakan ƙananan ƙwayoyin lipoproteins a cikin mutanen da ke da matakan cholesterol mai yawa, yana mai bayyana cewa sun fi ƙananan haɗari na tasowa cataracts.

5 gamayya bambance-bambancen kwayoyin halitta

Masu binciken sun yi nazarin bayanan kwayoyin halitta na fiye da mutane 402,000, suna mai da hankali kan bambance-bambancen kwayoyin halitta guda biyar da aka gano a baya wadanda ke rage LDL cholesterol.

Sannan an ƙididdige makin kwayoyin halitta bisa ƙayyadaddun takamaiman tasirin kowane bambance-bambance akan LDL-cholesterol. Daga nan ne aka yi nazarin bayanan bayanan kwayoyin halitta don gano masu ɗauke da wani abu mai wuyar maye a cikin kwayar halittar HMGCR da ake kira maye gurbi da ake tsammanin hasarar aiki.

"Lokacin da muke dauke da maye gurbi na rashin aiki, kwayar halitta ba ta iya yin aiki," in ji Farfesa Jahaus. Idan kwayar halittar HMGCR ba ta aiki, jiki ba zai iya yin wannan furotin ba. A taƙaice, maye gurbi na rashin aiki a cikin kwayar halittar HMGCR daidai yake da ɗaukar statin.”
maki hadarin kwayoyin halitta

Sakamakon binciken ya nuna cewa hadarin kwayoyin halitta saboda HMGCR yana sa mutane su iya kamuwa da ciwon ido.

Kowane raguwar 38.7 mg/dL a cikin LDL-cholesterol ta hanyar ƙimar kwayoyin halitta yana da alaƙa da haɓakar 14% na haɓakar cataracts da ƙari 25% na haɗarin tiyata.

Tasiri mai kyau

Dangane da sakamako mai kyau, masu binciken sun ba da rahoton cewa babban ƙayyadaddun binciken shine yayin ɗaukar waɗannan bambance-bambancen kwayoyin halitta yana haifar da haɗarin kamuwa da cutar cataracts na rayuwa, bai kamata a tantance wannan haɗarin kamar yadda mutanen da suka fara shan statins daga baya a rayuwarsu ba. Statins, wanda ke rage matakan cholesterol a cikin jini. Ana buƙatar ƙarin kimantawa na wannan ƙungiyar a cikin ƙarin gwaji na asibiti don tabbatar da waɗannan binciken.

Abin lura shi ne cewa rigakafin cholesterol mai yawa da kuma hadarin da yake haifarwa yana da hanyoyi da yawa, mafi mahimmancin su shine yin gyare-gyaren salon rayuwa da kuma motsa jiki akai-akai, tare da kiyaye abinci mai kyau, kuma ba shan taba ba.

Kazalika bibiya tare da likita idan akwai rauni da kuma bin takardar sayan magani don gujewa faruwar rikice-rikice masu haɗari.

Ryan Sheikh Mohammed

Mataimakin Babban Edita kuma Shugaban Sashen Hulda da Jama'a, Bachelor of Civil Engineering - Sashen Topography - Jami'ar Tishreen An Horar da Ci gaban Kai.

Labarai masu dangantaka

Je zuwa maballin sama
Yi rijista yanzu don kyauta tare da Ana Salwa Za ku fara samun labaran mu, kuma za mu aiko muku da sanarwar kowane sabo A'a Ee
Social Media Auto Buga Karfafa Ta: XYZScripts.com