lafiyaabinci

Menene amfanin rage jan nama?

Menene amfanin rage jan nama?

Menene amfanin rage jan nama?

Amfanin rage ko dakatar da cin nama duka na jiki ne da kuma na zuciya. Yawancin karatu sun danganta cholesterol na abinci da cikakken mai zuwa cututtukan zuciya. Ana samun cikakken kitse a cikin kowane nama da kifi, yayin da mai cin ganyayyaki ko cin ganyayyaki ba shi da haɗari kaɗan ga matakan cholesterol kuma yana da ƙarancin kitse.

1. Ciwon ciki

Bincike ya nuna cewa kayan abinci da ake amfani da su na nama na iya motsa sinadarin acid a cikin ciki, wanda ke haifar da cututtuka kamar yawan acidity, ƙwannafi, ciwon kai, ciwon ciki da sauransu. A halin yanzu, an san cin abinci na vegan don hana samar da acid a cikin ciki.

2. Rage nauyi

Kamar yadda bincike ya nuna, lokacin da masu cin nama suka koma tsarin abinci mai gina jiki gaba ɗaya, nauyinsu ya ragu sosai (ta hanyar lafiya) ba tare da ƙoƙari sosai ba. Don haka, idan kuna kokawa don rasa 'yan kilos, yanke nama daga abincinku zai iya zama da amfani. Har ila yau, mutanen da ke cin abinci na tushen tsire-tsire suna cinye ƙananan adadin kuzari da ƙarancin mai.

3. Lafiyar hanji

Idan aka kwatanta da waɗanda ba masu cin ganyayyaki ba, mutanen da ke rayuwa a kan tsarin abinci na tushen shuka suna da hanyoyin narkewa masu tsabta. Abinci mai gina jiki yana taimakawa wajen haɓakar ƙwayoyin cuta masu lafiya waɗanda ke layi a cikin hanji da kuma hana wasu cututtuka na narkewa, yayin da abincin da ake amfani da shi na nama zai iya lalata hanji saboda abubuwan adanawa da hormones da ake amfani da su a cikin kayan dabbobi.

4. Nau'in ciwon sukari na 2

Nazarin ya nuna cewa haɗarin kamuwa da ciwon sukari na 2 ya fi girma ga masu cin nama fiye da masu cin ganyayyaki. Wannan yana da alaƙa da hormones a cikin nama da baƙin ƙarfe da nitrate, musamman a cikin jan nama.

5. Matsayin Cholesterol

Abincin, wanda ya haɗa da nama, yana da yawa a cikin kitsen mai, wanda aka sani yana ƙara yawan ƙwayar cholesterol. Lokacin da matakan cholesterol ya tashi, yana iya haifar da mummunan yanayi kamar kiba, bugun jini da cututtukan zuciya.

6. Haɓaka tsarin rigakafi

Masana suna da ra'ayin cewa barin abincin da ba na cin ganyayyaki ba zai iya rage kumburin da ke faruwa a jikinmu. Idan dabbar tana da wata cuta, ana iya yada ta kai tsaye zuwa jikin mutum bayan cin namanta. Abincin cin ganyayyaki kawai an san shi don fa'idarsa wajen rage kumburi da ƙumburi yadda ya kamata.

7. Ƙananan DNA

Abincin mai cin ganyayyaki kawai an ce yana gina DNA mafi koshin lafiya ko kayan shafa na kwayoyin halitta. Abubuwan antioxidants da abubuwan gina jiki da aka samu a cikin kayan lambu kuma na iya taimakawa wajen gyara lalacewar DNA da rage samar da ƙwayoyin cutar kansa. Cin abinci na tushen tsire-tsire kuma yana taimakawa rage tsufa na nama, don haka kiyaye yanayin ƙuruciya.

8. Ƙara kuzari da kuzari

Lokacin da suka daina cin nama, mutane da yawa suna lura cewa sun rage gajiya a rana. Abincin da ba shi da nama yana taimakawa wajen kawar da nauyi da gubobi kuma yana sa ku ji haske da kuzari.

9. Ciwon zuciya

Sakamakon binciken da aka yi da yawa ya nuna amfanin kauracewa cin nama a kan lafiyar zuciya, domin an tabbatar da cewa cin kitse da aka fi samu a cikin nama da kayayyakin dabbobi na kara hadarin kamuwa da ciwon zuciya.

10. Ciwon daji

Iyakance cin naman jajayen nama, musamman naman alade, tsiran alade da sauran naman da aka kyafaffen ko sarrafa su, na iya taimakawa wajen rage haɗarin kamuwa da cutar kansar launin fata. Hakanan ana danganta cin jan nama akai-akai da haɗarin kamuwa da wasu cututtukan daji da suka haɗa da kansar nono.

Mummunan illar cin abinci mara nama

Masana abinci mai gina jiki sun bayyana cewa akwai wasu munanan illolin da ya kamata a kiyaye yayin da ake ragewa/barna cin nama kamar haka:

• Idan ka daina cin nama, mutum na iya fama da karancin sinadarin iodine, iron, vitamin D da bitamin B12. Sa'an nan, shi ko ita na iya tuntubar likita ko mai kula da abinci game da abubuwan gina jiki waɗanda za a iya ɗauka don ramawa.

• Mutum na iya rasa ma'anar dandano saboda rashin sinadarin zinc, wanda jiki ke samu a cikin jajayen nama da kifi.

• Sunadaran suna da mahimmanci don ƙarfafa tsoka da farfadowa bayan motsa jiki. Canjawa zuwa tsarin abinci mai gina jiki na iya haifar da tsokoki don ɗaukar lokaci mai tsawo don murmurewa. Sunadaran shuka suna buƙatar ƙarin lokaci don fara aiki.

Nasihu don rage cin nama

• Haɗa ƙarin goro da iri a cikin abincin ku.

• Sauya jan nama da kaza ko kifi kuma a ƙarshe kayan lambu.

• Ƙara karin hatsi da kayan lambu lokacin dafa nama don rage yawan nama a kowane abinci.

• Ƙayyade rana ɗaya a mako don samun nama gaba ɗaya.

Yaya za ku yi da wanda ya yi watsi da ku a hankali?

Ryan Sheikh Mohammed

Mataimakin Babban Edita kuma Shugaban Sashen Hulda da Jama'a, Bachelor of Civil Engineering - Sashen Topography - Jami'ar Tishreen An Horar da Ci gaban Kai.

Labarai masu dangantaka

Je zuwa maballin sama
Yi rijista yanzu don kyauta tare da Ana Salwa Za ku fara samun labaran mu, kuma za mu aiko muku da sanarwar kowane sabo A'a Ee
Social Media Auto Buga Karfafa Ta: XYZScripts.com