lafiya

Ta yaya za ku iya samun fa'idar wasanni ta hanya mafi kyau?

Ta yaya za ku iya samun fa'idar wasanni ta hanya mafi kyau?

Ta yaya za ku iya samun fa'idar wasanni ta hanya mafi kyau?

Masu bincike a Baylor da Stanford Colleges of Medicine da cibiyoyin haɗin gwiwarsu sun ba da rahoto a cikin rahoton da aka buga a cikin Nature "Sun sami damar gano kwayar halittar jini a cikin jini wanda ake samarwa yayin motsa jiki kuma yana iya rage cin abinci yadda yakamata da kuma kiba a cikin beraye.

A cewar Neuroscience News, sabon binciken zai iya taimakawa wajen inganta fahimtar masana kimiyya game da tsarin ilimin lissafi wanda ke haifar da hulɗar tsakanin motsa jiki da rage yunwa.

rage kiba

"An nuna motsa jiki na yau da kullum don taimakawa wajen rage nauyi, daidaita cin abinci da kuma inganta yanayin rayuwa, musamman ga masu kiba da kiba," in ji marubucin binciken Dokta Yong Shu, farfesa a fannin ilimin yara, abinci mai gina jiki da kwayoyin halitta a Kwalejin Baylor.

Ya kara da cewa "Idan mu (masu bincike) za mu iya fahimtar tsarin da motsa jiki ke haifar da wadannan fa'idodin, mun kusa taimakawa mutane da yawa don inganta lafiyarsu."

"Fahimtar yadda motsa jiki ke aiki a matakin kwayoyin zai ba mu damar samun wasu fa'idodinsa," in ji mawallafin Farfesa Jonathan Long, mataimakin farfesa a fannin ilimin cututtuka a Stanford Medicine kuma mai bincike a Cibiyar Stanford Chem-H.

Tsofaffi da masu rauni

"Misali, tsofaffi ko marasa ƙarfi waɗanda ba za su iya motsa jiki sosai ba wata rana za su iya cin gajiyar shan maganin da zai taimaka rage ciwon kashi, cututtukan zuciya, ko wasu yanayi," in ji shi.

Amino acid

Xu, Long da abokan aikinsu sun yi cikakken nazari game da mahadin jini na jini da aka ɗauka daga beraye bayan gudu mai tsanani akan injin tuƙi. Mafi kyawun kwayoyin halitta shine ingantaccen amino acid da ake kira Lac-Phe. An yi shi daga lactate, wanda ke haifar da motsa jiki mai tsanani, wanda ke haifar da "ƙonawa" a cikin tsokoki, da phenylalanine, amino acid wanda shine ɗayan tubalan gina jiki.

haƙurin glucose

Beraye masu kiba da aka ba su abinci mai kitse sun rage yawan cin abinci da kusan 50% idan aka kwatanta da sarrafa beraye a cikin awanni 12, ba tare da shafar motsi ko kashe kuzarin su ba. Lokacin da aka ba wa beraye na kwanaki 10, Lac-Phe ya rage yawan cin abinci da nauyin jiki (saboda asarar kitsen jiki) da ingantaccen haƙurin glucose.

CNDP2 ƙarancin enzyme

Masu binciken sun kuma gano cewa wani enzyme mai suna CNDP2 yana da hannu wajen samar da Lac-Phe kuma cewa ƙananan mice a cikin wannan enzyme ba su rasa nauyi mai yawa a kan tsarin motsa jiki kamar yadda suka yi tare da ƙungiyar kulawa a kan wannan shirin motsa jiki.

Ƙaruwa mai ban mamaki

Abin sha'awa, ƙungiyar masu binciken sun kuma gano haɓaka mai ƙarfi a cikin matakan plasma Lac-Phe bayan motsa jiki a cikin dawakan tsere da mutane. Bayanai daga ƙungiyar ɗan adam da ke yin wasanni irin su tseren tsere sun nuna cewa an sami ƙaruwa mafi girma a cikin matakan Lac-Phe, wanda ya bayyana bayan sprinting tare da horar da juriya sannan kuma horar da juriya.

"Ƙungiyar mu (ƙungiyar masu bincike) matakai na gaba sun haɗa da samun ƙarin cikakkun bayanai game da yadda Lac-Phe ke daidaita tasirin sa a cikin jiki, gami da kwakwalwa," in ji Dokta Shaw. "Manufar ita ce mu koyi gyara hanyar motsa jiki don dalilai na warkewa. "

Ryan Sheikh Mohammed

Mataimakin Babban Edita kuma Shugaban Sashen Hulda da Jama'a, Bachelor of Civil Engineering - Sashen Topography - Jami'ar Tishreen An Horar da Ci gaban Kai.

Labarai masu dangantaka

Je zuwa maballin sama
Yi rijista yanzu don kyauta tare da Ana Salwa Za ku fara samun labaran mu, kuma za mu aiko muku da sanarwar kowane sabo A'a Ee
Social Media Auto Buga Karfafa Ta: XYZScripts.com