lafiya

Nazarin da ke bayanin tunawa, mantawa, da basirar kwakwalwa

Nazarin da ke bayanin tunawa, mantawa, da basirar kwakwalwa

Nazarin da ke bayanin tunawa, mantawa, da basirar kwakwalwa

Babu shakka cewa akwai hanyoyi da yawa da aka goyan bayan kimiyya don inganta ƙwaƙwalwar ajiya.

Za'a iya koyan abubuwa da dama masu zuwa ta hanyar ɗaukar matakai masu sauƙi don ƙarfafawa da sake kafa abubuwan tunawa. Misali, motsa jiki kafin kayi ƙoƙarin koyon sabon abu. Barci kuma na iya zama hanya don inganta ƙwaƙwalwar ajiya da riƙe ƙwaƙwalwar ajiya na dogon lokaci.

Duk da haka, duk yadda kuka yi, wannan baya nufin cewa za ku tuna da duk abin da kuke so, a cewar wani bincike da aka buga sakamakonsa a mujallar Cell Reports.

Mantuwar dabara

Masu bincike sun ce yayin da ake la'akari da mantuwa a matsayin kasawa a cikin aikin ƙwaƙwalwar ajiya saboda haɗin gwiwa tare da yanayin cututtuka, wani yanayin da ke fitowa yana kallonsa a matsayin aikin daidaitawa na kwakwalwa wanda zai iya taimakawa wajen koyo da sabunta ƙwaƙwalwar ajiya.

Sakamakon ya nuna cewa mantuwa wani tsari ne mai aiki wanda ya ƙunshi sabon filastik wanda ke canza aikin takamaiman alamun ƙwaƙwalwar ajiya don haɓaka halayen daidaitawa. Mutum zai iya cewa ya san abin da yake tunani ko kuma yana ƙoƙari ya koyi wani abu, kuma hankali yana yanke shawara, don ƙarin koyo, don manta wasu ko duka abubuwan da ya koya a baya.

Rushewar tunani

Bincike ya nuna cewa har yanzu akwai abubuwan tunawa da "manta". Maimakon a share su, an “rage su” zuwa jihar da ba ta da aiki, wanda shine dalilin da ya sa gane koyaushe ya fi sauƙi fiye da tunawa.

Sakamakon binciken ya kuma nuna cewa mabuɗin shawo kan matsalar shi ne ɗan sake bayyana duk abin da aka koya a baya.

Alal misali, idan wani ya shafe lokaci yana koyon sashe na farko na gabatarwar tallace-tallace, washegari, kafin ya ci gaba da koyan sashe na biyu, ya kamata ya kwashe ƴan mintuna suna nazarin abin da ya koya a ranar da ta gabata.

Wani bincike na 2016 da aka buga a mujallar Psychology ya gano cewa mutanen da suka yi karatu kafin barci, sun yi barci, sa'an nan kuma suka yi nazari da sauri da safe da safe ba kawai sun rage lokacin yin karatu ba, amma kuma sun kara yawan riƙe su na dogon lokaci da kashi 50%.

Ayyukan da aka rarraba

Wani binciken da aka yi a baya, wanda aka buga a cikin mujallar Psychology, ya nuna cewa "aiki da aka rarraba" shine hanya mafi inganci don koyo. A duk lokacin da mutum ya yi ƙoƙari ya dawo da wani abu daga ƙwaƙwalwar ajiya, mafi nasara maidowa shine - abin da masana ilimin halayyar ɗan adam ke kira ka'idar maidowa mataki-mataki - kuma da sauƙin dawo da wannan ƙwaƙwalwar.

Don ci gaba da koyo da daidaitawa, hankali, idan ba a manta ba, yana buƙatar canza wasu abubuwan tunawa zuwa yanayin barci, ma'ana cewa ilmantarwa ba zai iya faruwa a daidaikunsu ba.

Mutum ba zai iya koyon wani abu a yau kuma ya ɗauka cewa zai kiyaye shi har abada. Za a buƙaci a sake nazari a taƙaice don sake kunna tsoffin abubuwan tunawa lokaci-lokaci.

Pisces suna son horoscope don shekara ta 2024

Ryan Sheikh Mohammed

Mataimakin Babban Edita kuma Shugaban Sashen Hulda da Jama'a, Bachelor of Civil Engineering - Sashen Topography - Jami'ar Tishreen An Horar da Ci gaban Kai.

Labarai masu dangantaka

Je zuwa maballin sama
Yi rijista yanzu don kyauta tare da Ana Salwa Za ku fara samun labaran mu, kuma za mu aiko muku da sanarwar kowane sabo A'a Ee
Social Media Auto Buga Karfafa Ta: XYZScripts.com